ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ
  • หน้าที่:
  • 1

คอร์ดกีต้าและUkulele #8688

• sutinun
  • sutinun's Avatar
  • Fresh Boarder
  • จำนวนโพสต์: 1
  • พลังน้ำใจ: 0
ผมอยากทราบว่า ในเพลงที่ใช้คอร์ดกีต้าร์ c พอเปลี่ยนมาเล่น Ukulele ต้องเปลี่ยนเป็นคอร์ด G หรือปล่าวครับ หรือว่าเล่นคอร์ด c เหมือนกัน แต่ว่าเสียงจะเป็น G หรือปล่าวครับ
รบกวนด้วยนะครับ มือใหม่หัดเล่นครับ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

Re:คอร์ดกีต้าและUkulele #8716

ไม่จำเป็นครับ คอร์ด กีตาร์ กับ คอร์ดอูคูเลเล่ ก็เป็นคอร์ดเดียวกันครับ
ต่างกันนิดหน่อย ก็แค่เรื่อง voicing ความสูงต่ำของเสียง ครับ

อย่างคอร์ด C ของกีตาร์ ก็สามารถจับได้ตามในรูปด้านล่างครับ คือ ทาบใน fret ที่ 5 และวางนิ้วก้อยใน fret ที่ 8
ส่วน อูคูเลเล่ มันก็คือตัวโน็ตตำแหน่งเดียวกันทุกประการครับ เพราะอูคูเลเล่ ก็คือเสียงที่ไล่ไปตั้งแ่ต่ fret ที่ 5 ของกีตาร์ครับ

การจับคอร์ด C บนกีตาร์
กรุณาเข้าสู่ระบบ เพื่อชมรูปภาพที่ซ่อนการนำเสนอต่อบุคคลทั่วไป

การจับคอร์ด C บนอูคูเลเล่ กรุณาเข้าสู่ระบบ เพื่อชมรูปภาพที่ซ่อนการนำเสนอต่อบุคคลทั่วไป
UkuleleThai.com ชุมชนคนรัก Ukulele :-)
กรุณาเข้าสู่ระบบ เพื่อชมรูปภาพที่ซ่อนการนำเสนอต่อบุคคลทั่วไป
แก้ไขล่าสุด: โดย วุฒิ อูคูเลเล่ไทย. เหตุผล: เพิ่มรูป
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
  • หน้าที่:
  • 1
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.241 วินาที